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Neno la Shukrani Kutoka kwa Mwenyekiti wa Baraza la Chuo Kikuu cha 

Sokoine cha Kilimo Mheshimiwa Balozi Nicholaus Kuhanga Kwenye 

Uzinduzi wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Ushirika na Biashara, Moshi  

Tarehe 18 Machi 2006 
 

Mhcshimixsa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania,   

Mheshimiwa Waziri wa Elimu ya 

Juu, Sayansi na Teknolojia, 

Waheshimiwa Mawaziri, 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa wa 

Kilimanjaro. 

Mkuu wa Chuo Kikuu cha 

Sokoine cha Kilimo, 

Mwenyekiti wa Bodi ya Uongozi 

Wa Chuo Kikuu Kishiriki cha 

Ushirika na Biashara, 

Mkuu wa Chuo Kikuu Kishiriki cha 

Ushirika na Biashara Moshi, 

Viongozi mbalimbali wa Chuo, 

Viongozi mbalimbali wa Taasisi za Wadau wa Elimu ya Juu, 

Viongozi mbalimbali wa Taasisi za Wadau wa Ushirika, Wageni 

Waalikwa, 

Mabibi na Mabwana. 

Mheshimiwa Rais, 

Kazi yangu kuu leo ni kutoa shukrani kwa kazi uliyomaliza kuifanya sasa hivi, kwani wenzangu 

wengine wameishazungumza mengi kuhusu tukio hili la leo. Lakini kabla ya kutoa neno la shukrani, 

ninaomba kuungana na Watanzania wenzangu kukupongeza wewe binafsi na chama cha CCM kwa 

kupala ushindi mkubwa katika uchaguzi Mkuu uliopita. Ushindi huu umeidhihirishia dunia nzima 

kwamba wewe, kwa hakika, ni Iulu iliyokuwa ikisakwa na Watanzania. Baada ya pongezi hizi, 

Mheshimiwa Rais, ninaomba sasa nichukue fursa hii kwa niaba ya uongozi wa Chuo Kikuu cha 

Sokoine cha Kilimo na Chuo Kikuu Kishiriki cha Ushirika na Biashara- Moshi kutoa shukurani nyingi 

kwako, kwanza kwa kukubali kuja kutuzindulia Chuo hiki kipya. 

Mheshimiwa Rais, tulipokuwa tunafanya mipango ya kukualika hapa, tulisita kidogo na kuwa na 

wasiwasi. Tulisita kwa sababu tulijiuliza mara nyingi kama kweli itawezekana wewe kuja hapa binafsi 

katika kipindi ambacho ndio kwamba unaanza kazi yako mpya na ngumu ya kulihudutnia hili. Lakini 
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tulijipa moyo kwa kusukumwa no imani yetu kwako kwa kuwa Rais anayejali ntatukio yoyote ya 

kimaendeleo, kama hili tunaloshuhudia leo. 

 

Kwa mtu mwenye kazi nyingi kama wewe, yumkini ulikuwa umeshaandaa ratiba yako ya kazi na 

mambo muhimu ya kufanya. Tunajua, kwa uhakika, kwamba mwaliko wetu haukuwepo Kwenye 

rativba ya kazi zako. Kwa hiyo, inaleta faraja kuona kuwa mara mwaliko ulipkufikia uliufikiria na kwa 

upendo wako mkubwa ukauweka Kwenye ratiba ya kazi zako. 

 

Mheshimiwa Rais, hii peke yake ni ushahidi wa kutosha wa jinsi unavyothamini jitihada mbalimbali 

za wananchi na taasisi zao za kutaka kuimarisha huduma kwa Watanzania. Kukubali kwako kuja 

kuzindua Chuo hiki ni uthibitisho kuwa unaafiki juhudi na michango ya watu na taasisi mbalimbali 

katika mchakato wa kukifikisha Chuo hiki katika hadhi yake ya sasa. Kwa niaba ya wadau na wote 

wanaokitakia mema Chuo hiki, ninasema "ahsante sana kwa kukubali mwaliko wetu". 

Aidha, Mheshimiwa Rais, Sisi tuliobahatika kualikwa kushuhudia tukio hili kubwa, tumefarijika 

kupata nafasi ya kukuona na kukusikia ukiongea kwa karibu, na hasa ukiwa ni kiongozi wa Ngazi ya 

Juu kabisa hapa nchini. Ukubwa wa umati uliohudhuria hapa unadhihirisha kuwa Watanzania wengi 

bado wana shauku kubwa ya kukusikiliza na kukuona kwa karibu. Ujii wako hapa ni furaha kwa watu 

wengi wa Mkoa wa Kilimanjaro na majirani zao. Kwa hiyo, ungekataa mwaliko wetu, umati wote huu 

hapa ungebaki umefadhaika. 

Pili, Mheshimiwa Rais, uzinduzi wa leo ni kumbukumbu muhimu uliyoiweka katika historia ya Elimu 

ya Juu hapa nchini. Tumepata fursa ya kusikia nasaha zako, maagizo yako, matarajio yako na 

changamoto mbalimbali zinazoihusu sekta ya Elimu ya Juu kwa ujumla na Sekta ya Ushirika. Kwa 

jinsi baadhi ya changamoto hizo zilivyonigusa binafsi, ninaomba nirejee baadhi yake hapa. 

Changamoto mojawapo ilihusu vigezo vya kuzingatia wakati taasisi mbalimbali zinapoamua 

kuanzisha Vyuo vya Elimu ya Juu. 

Ni kweli, Mheshimiwa Rais kama ulivyosema, kuna hatari ya kuanzisha vyuo vikuu kama fasheni. 

Ukisikia, mathalan, nchi fulani wameanzisha Chuo Kikuu cha Unajimu na Sayansi za Nyota, haraka 

haraka na wewe unaanzisha Chuo Kikuu cha Sayansi ya Mwezi na Jua! Wahitimu wakimaliza 

programu hizo za Nyota na Jua wanakuwa kama samaki aliyetolewa baharini na kuwekwa ardhini nchi 

kavu! Hawawezi kusaidia watu wao katika maendcleo. Huu utakuwa ni upungufu mkubwa kwa wadau 

na wahusika wengine katika kubuni mikakati ya maendeleo halisi ya Watanzania. 
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Mheshimiwa Rais, kwa vile sote tuliopo hapa ni wadau wa ushirika na Elimu ya Juu kwa namna moja 

au nyingine, nina hakika tutazingatia ushauri wako. Kamwe hatutafanya maumuzi au kuidhinisha 

maamuzi kama haya ambayo hayana uhusiano na mahitaji ya haraka ya Watanzania wa karne hii. 

Changaıııoıo yaka pili, Mheshimiwa Rais, kama ulivyosema, ni vyuo vyote vya Elinıu va Jııu 

kuhakikisha kuwa kila mafunzo yatolewayo na yatakayoanzishwa baadaye yalenge kuleta matokeo 

chanya kwa maisha ya Waıanzania. 

Mafunzö kulenga kuleta matokeo chanya ni jambo muhimu sana Mheshimiwa Rais. Ni jambo 

tunaloliahidi kutimiza kila wakati na ndiyo dira ya kutuongoza katika uanzishaji wa programu 

mbalimbali za masomo. Kwa kutazama nyuma tulikotoka, ninafikiri tulijitahidi sana kutumia dira hii 

kuanzisha programu za Chuo hiki ulichokizindua  leo hii. Na wahitimu watakaomaliza kusoma 

programu hizi watakuwa na ufahamu mkubwa wa aina ya kero zilizo mbele yao na namna ya kuzitatua. 

Ni ahadi yetu kwako, Mheshimiwa Rais, kwamba wahitimu wa programu zetu hawatakuwa kama yule 

samaki aliyotolewa baharini na kutupwa nchİ kavu. 

 

Baada ya changamoto hizo, tunakushukuru pia Mheshimiwa Rais kwa kutukumbusha umuhimu wa 

kuendelea na kozi za vyeıi, stashahada na kozi za wanaushirika vijijini zilizokuwa zikiendeshwa na 

Chuo cha zamani cha Ushirika. Tunatambua kuwa mchango wa kweli kwa maendeleoya taifa hili ni 

lazima vilevile ulenge vijijini ambako Watanzania wengi wanaishi. Jambo hili, Mheshimiwa Rais, 

tutaliendeleza kwa bidİi zetu zote na wakati huo huo tukiendelea kuimarisha programu zilizopo na 

kubuni mpya kuendana na mahitaji ya kila siku ya Watanzania katika kujikwamua kwenye umaskini. 


